Welding fasaha ce ta haɗa karafa da sauran kayan tare.Hakanan ya ƙunshi abubuwa kamar haɓaka ƙira da ƙira.Walda na iya zama sana'a mai lada, amma ya kamata ku san wasu 'yan abubuwa daban-daban kafin ku cimma burin da kuke so.Idan kana son zama kwararre a fannin sarrafa karafa, ga dukkan bayanan da kake bukatar sanin yadda ake zama mai walda.
Akwai nau'ikan walda daban-daban, tare da fifiko na musamman akan haɗa nau'ikan kayan daban-daban.Wadannan dabarun walda guda uku ne da aka saba amfani da su.
Irin wannan walda wani lokaci ana kiransa sandar walda, kuma yana amfani da sanda ko lantarki da ake ciyar da ita ta hanyar walda.Wutar lantarki shine babban tushen wutar lantarki.Ana amfani da ita don samar da baka tsakanin saman karfe da lantarki, kuma narkakkar wutar lantarki ana amfani da ita azaman filler don haɗa su tare.Irin wannan walda ya zama ruwan dare a gine-gine da sauran manyan masana'antu domin ana amfani da shi wajen hada manyan karafa.
Wannan shi ake kira metal inert gas (MIG) waldi, kuma tsarin aikinsa kusan yana kama da waldar sanda.A wannan yanayin, kawai bambanci shine amfani da ci gaba da wayoyi na lantarki maimakon sanduna.Walda MIG ya zama ruwan dare a masana'antun masana'antu da na kera motoci.Mafi mahimmanci, wannan hanyar walda ta fi tsabta fiye da walda.
Irin wannan walda kuma ana kiranta Tungsten Inert Gas (TIG), wanda ke maye gurbin lantarki ko waya da ake amfani da shi wajen waldawar MIG ko sanda.Madadin haka, yana amfani da tungsten mara amfani, wanda ke nufin ba a buƙatar kayan filler.Zafin da arc ya haifar yana narkar da saman karfe, yana haifar da haɗin gwiwa.TIG shine mafi sauƙin nau'in walda, amma kuma shine mafi ƙarancin zaɓi.Irin wannan walda yawanci ya dace da madaidaitan ƙarfe waɗanda bayyanar su ke da mahimmanci.
Idan an shirya sosai, walda aiki ne mai lada wanda zai iya ba da damammaki da yawa a fagage daban-daban.Akwai ƴan matakai da ya kamata ku ɗauka don yin sana'a a matsayin walda, kuma nau'in walda ɗin da kuke son yi shine ke ƙayyade karatun ku.Kuna iya samun ɗayan shirye-shiryen takaddun shaida guda biyu na yau da kullun a cikin Amurka ta hanyar horar da digiri ko horar da sana'a na yau da kullun.Waɗannan sun haɗa da Cibiyar Kula da Man Fetur ta Amurka (API) da Ƙungiyar Welding ta Amurka (AWS).
Don neman aikin walda, kuna buƙatar takardar shaidar kammala sakandare ko makamancinta don ɗaukar kwasa-kwasan da kuke so.Ilimin sakandare yana da mahimmanci saboda yana ba da ƙwarewar koyo na asali, kamar algebra da lissafi, waɗanda zaku iya amfani da su don fahimtar yadda kayan ke mannewa yayin aikin walda.Sauran manyan makarantu suna ba da darussan walda don shirya ƴan takara don jarrabawar shaidar walda.Idan kuna son ficewa a cikin kwas ɗin walda, horo da ilimi suna da mahimmanci.
Akwai manyan shirye-shiryen takaddun shaida guda biyu, gami da American Welding Society da Cibiyar Man Fetur ta Amurka.API ya fi ci gaba kuma galibi yana mai da hankali kan masana'antar petrochemical.Idan kun kasance sababbi ga walda, kuna iya la'akari da amfani da AWS.Yana iya ɗaukar makonni ko shekaru da yawa kafin ku sami takardar shedar walda da kuke fata.Idan ba ku da ilimi na yau da kullun, idan kuna son samun takaddun shaida na API, kuna buƙatar ƙwarewar aiki.
Koyon koyarwa wata hanya ce ta dogara don fara aikin walda.Kamfanoni da yawa suna ba da horo kan aiki, inda za ku iya samun gogewa mai amfani da samun wasu alawus alawus na kuɗi lokacin aiki ƙarƙashin kulawar ƙwararrun masu walda.Kuna buƙatar bincika abubuwan da ake buƙata don neman horon horo.Kuna buƙatar nemo wurare kamar gidajen yanar gizon gwamnati da makarantun koyon sana'a don samun horo.Idan akwai ƙungiyar walda ta gida a yankinku, za ku iya samun horon horo.Koyarwa tana ba da fa'idodi da yawa saboda walda yana buƙatar ƙarin aiki fiye da ka'idar.Abu mafi mahimmanci shine ku sami kuɗi yayin da kuke karatu.
Welding wani tsari ne wanda ya ƙunshi haɗa karafa da sauran kayan don samar da tsari daban-daban.Kamar yadda kuka lura, akwai nau'ikan walda galibi iri uku, waɗanda ake amfani da su don dalilai daban-daban.Idan kana son zama mai walda, sai ka fara zaɓar nau'in walda da kake buƙatar ƙwarewa a ciki. Ilimin makarantar sakandare yana da mahimmanci saboda yana ba ku ilimin da ake buƙata don aikin walda.Idan kuna son samun cancantar ƙwararru, kuna iya la'akari da hanyoyin walda daban-daban.
Lokacin aikawa: Yuli-22-2021